0965.247.111

Banner

Banner

Sự khác nhau giữa thuê mua và thuê nhà ở xã hội?

Thuê mua nhà gần giống như hình thức “bán hàng trả góp” nhưng có ưu điểm hơn: Sau một thời gian sử dụng ban đầu, nếu bên thuê mua nhận thấy không thích hợp thì có thể không phải tiếp tục “mua” lại căn nhà (trong thời gian này căn nhà vẫn thuộc sở hữu của bên cho thuê).

Hỏi: Đề nghị luật sư tư vấn về sự khác biệt giữa thuê mua và thuê nhà ở xã hội.

Trường hợp cụ thể của tôi như sau: Tôi thuộc diện được ”thuê mua nhà ở xã hội”, đã đáp ứng đầy đủ hồ sơ, đối tượng thuê mua nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật. Sau khi hồ sơ của tôi được chấp thuận, Chủ đầu tư lại ghi trong hợp đồng hình thức là: ”thuê nhà ở xã hội”. Tôi có thắc mắc và khiếu nại nhưng họ vẫn không chỉnh sửa tên hợp đồng thành ”thuê mua nhà ở xã hội” như ban đầu. Xin hỏi, tên hợp đồng như tôi nêu trên có ảnh hưởng đến quyền lợi của tôi sau này không? Chủ đầu tư căn cứ vào quy định pháp luật nào để ghi tên hợp đồng như nêu trên? (Minh Giáp – Hà Nội)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Yến – Phòng Tư vấn pháp luật trực tuyến của Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Liên quan tới câu hỏi này, Chúng tôi xin cung cấp một số quy định của Luật nhà ở năm 2014 để quý Vị tham khảo, như sau:

“Thuê mua nhà ở là việc người thuê mua thanh toán trước cho bên cho thuê mua 20% giá trị của nhà ở thuê mua, trừ trường hợp người thuê mua có điều kiện thanh toán trước thì được thanh toán không quá 50% giá trị nhà ở thuê mua; số tiền còn lại được tính thành tiền thuê nhà để trả hàng tháng cho bên cho thuê mua trong một thời hạn nhất định; sau khi hết hạn thuê mua nhà ở và khi đã trả hết số tiền còn lại thì người thuê mua có quyền sở hữu đối với nhà ở đó” (khoản 17 Điều 3).

Một dự án nhà ở xã hội Hope Residences tại Phúc Đồng, Long Biên, Hà Nội

Như vậy, điều luật đã có thể cho thấy, việc thuê mua nhà khác với việc thuê nhà. Theo đó, thuê nhà làbên đi thuê chỉ có quyền sử dụng trong một thời gian với các điều kiện theo Hợp đồng thuê; khi hết hạn phải trả lại nhà cho chủ nhà (nếu không gia hạn thời gian thuê); trên giấy đăng ký quyền sở hữu nhà vẫn đứng tên chủ cho thuê. Còn thuê mua nhà được hiểu là một hình thức hoạt động đầu tư bất động sản được chuyển giao từ bên cho thuê sang bên thuê trong một thời hạn nhất định, theo những điều kiện mà hai bên thoả thuận. Quyền sở hữu bất động sản cuối cùng được chuyển giao cho bên thuê khi kết thúc hợp đồng thuê mua.

Thuê mua nhà gần giống như hình thức “bán hàng trả góp” nhưng có ưu điểm hơn: Sau một thời gian sử dụng ban đầu; nếu bên thuê mua nhận thấy không thích hợp thì có thể không phải tiếp tục “mua” lại căn nhà (vì trong thời gian này căn nhà vẫn thuộc sở hữu của bên cho thuê).

Từ đó mà hợp đồng cho thuê nhà và hợp đồng thuê mua nhà cũng dẫn đến những sự khác biệt. Điều này đương nhiên sẽ làm ảnh hưởng tới quyền lợi của anh (chị), đó là từ việc trả trước một khoản tiền để có thể trở thành chủ nhân căn nhà sau một thời gian thuê thì anh (chị) lại chỉ có thể mãi mãi trả tiền thuê mà không thể mua căn nhà. Nếu muốn mua căn nhà, lại phải lập lại một hợp đồng mới khi mà cả bên thuê và bên cho thuê đều đi đến một thống nhất chung.

Ngoài ra, các về vấn đề liên quan đến việc thuê và thuê mua nhà ở xã hội, anh (chị) có thể tham khảo các điều 62, 63, 82, 83 trong Luật Nhà ở năm 2014; Điều 27 của Nghị định số 100/2015/NĐ-CP của Chính Phủ ngày 20 tháng 10 năm 2015 quy định về phát triển và quản lý nhà ở xã hội để có được câu trả lời chính xác.

 

 Sở hữu căn hộ mơ ước trong tầm tay với giá chỉ từ 16 triệu đồng/m2 

LIÊN HỆ NGAY ĐỂ CHỌN MUA CĂN HỘ VÀ HƯỚNG DẪN LÀM HỒ SƠ

HOTLINE: 0969.503.777

Bài viết liên quan

Bitcoin siêu tàu lượn: Nên bán hay mua?

Các đồng tiền điện tử vừa trải qua một chuyến đi tàu lượn siêu tốc, diễn biến kịch tính của

4 “tiêu chí vàng” giúp nhà đầu tư sinh lời bền vững.

Lãi suất huy động giảm sẽ kích thích dòng tiền chuyển dịch sang đầu tư bất động sản. Nhưng để

Hà Nội sớm hoàn thiện nhiều dự án để đưa huyện Đông Anh lên quận

Thường trực Thành ủy Hà Nội vừa giao Ban cán sự đảng UBND Thành phố chỉ đạo các sở, ngành

ĐỘI NGŨ CHUYÊN VIÊN TƯ VẤN

Thư Hằng

Chuyên Viên Tư Vấn

Mobile: 0966.562.099

Email: hangthu.2199@gmail.com

Nguyễn Văn Đán

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0981510526

Email: vandan@lima.vn

Vũ Hữu Dũng

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0869733776

Email: huydung@lima.vn

Nguyễn Hồng Vân

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0988453663

Email: hongvan@lima.vn

Nguyễn Hồng Nhung

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0969384431

Email: hongnhung@lima.vn

Nguyễn Bích Hạnh

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0398399938

Email: bichhanh@lima.vn

Nguyễn Nhân Tài

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0989588263

Email: nhantai@lima.vn

Nguyễn Minh Phương

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0363718867

Email: minhphuong@lima.vn

Hoàng Đức Linh

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0866123265

Email: duclinh@lima.vn

Nguyễn Văn Ba

TP Kinh Doanh

Mobile: 092.139.8998

Email: ba.lima@gmail.com

Hoàng Oanh

TP Kinh Doanh

Mobile: 0966.126.299

Email: danghongoanh752@gmail.com

Hồ Văn Hiếu

GĐ Kinh Doanh

Mobile: 0932.390.268

Email: Hieuhn.land@gmail.com

Trần Thu Thủy

Chuyên viên Kinh Doanh

Mobile: 0395.976.584

Email: tranthuy10061996@gmail.com

Nguyễn Trọng Hiệp

TP Kinh Doanh

Mobile: 090.444.5658

Email: nguyentronghiepqtkd@gmail.com

LINH TRANG

Chuyên Viên Tư Vấn

Mobile: 0978.176.599

Email: linhtrang.lima@gmail.com